10 เหตุผล ทำไมต่างชาติชอบเมืองไทย
![002_Cover](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_Cover.jpg)
ประเทศไทย มักเป็นหนึ่งในลิสรายชื่อของประเทศต่างๆ ที่ได้รับการโหวตหรือจัดอับดับจากสื่อ, นักลงทุน และนักเดินทางจากทุกมุมโลกในเรื่องต่างๆ ประเทศไทยนอกจากจะเป็นเมืองแห่งการท่องเที่ยวแล้ว ยังเป็นอันดับหนึ่งของประเทศที่น่าลงทุนอีกด้วย ชื่อเสียงโด่งดังไปไกลข้ามน้ำข้ามทะเล นำพาชาวต่างชาติจำนวนไม่น้อยให้เดินทางมาท่องเที่ยวและอาศัยอยู่ในประเทศไทยด้วยเหตุผลนานาประการ และนี่คือ 10 เหตุผลที่ต่างชาติชอบเมืองไทย ...
![002_Picture_Weather](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_weather.jpg)
1. อากาศ
อากาศเป็นเหตุผลหลักๆ ในการมาเยือนประเทศไทยของนักท่องเที่ยวในแต่ละปี ประเทศไทยจะมีช่วง High Season คือช่วงปลายปี อากาศจะไม่ร้อนมากนักและมีลมเย็นๆ ให้ได้สัมผัสอยู่บ้าง แต่ในความเป็นจริงแล้วสามารถท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี ด้วยอุณหภูมิเฉลี่ยทั้งปีจะอยู่ที่ 20-30 องศาเซลเซียส
![002_Picture_Thaifood](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_thaifood.jpg)
2. อาหาร
อาหารไทยดังไกลระดับโลก ไม่ว่าจะเมนูไหนๆ ชาวต่างชาติต่างพากันชื่นชอบในรสชาติความจัดจ้าน กลมกล่อม และมีสีสันหน้าตาที่สวยงาม ผสมกับความปราณีตและมีกลิ่นอายวัฒนธรรมไทยอาหารไทยขึ้นชื่อ ได้แก่ ส้มตำ ต้มยำกุ้ง ผัดไทย แกงเขียวหวาน ยำต่างๆ แกงมัสมั่น อาหารทะเลสดๆ พร้อมน้ำจิ้มต่างๆ มากมาย
![002_Picture_Smile](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_smile.jpg)
3. รอยยิ้มและมิตรภาพ
ไทยแลนด์ คือ สยามเมืองยิ้ม (LAND OF SMILE) คนไทยมีรอยยิ้มที่จริงใจ เป็นประเทศที่ผู้คนต่างมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อ แบ่งปันกัน มีคำทักทายสวัสดี ขอบคุณ หากได้พบเจอและพูดคุยกันก็รู้สึกถึงความเป็นมิตร มีมิตรภาพที่งดงาม จริงใจต่อกัน ทุกครั้งที่พบเจอจะมีแต่ความสุข เพราะคนไทยใจดี ไม่ว่าภาคไหนก็จะมีรอยยิ้มที่จริงใจเหมือนกันในทุกๆที่ที่ไปเยือน ไม่แปลกใจเลย นี่คงเป็นเหตุผลที่ต่างชาติชอบเมืองไทย
![002_Picture_Culture](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_Culture_2.jpg)
4. วัฒนธรรมที่งดงาม
วัฒนธรรมไทยมีความโดดเด่น ด้วยวัฒนธรรมที่แตกต่างรวมถึงอิทธิพลจากศาสนาโบราณและอารยธรรมในอดีต มีประวัติศาสตร์ที่ยาวนานน่าค้นหา และที่มากกว่านั้นคือ วัฒนธรรมไทยมีความซับซ้อนและมีวิถีปฏิบัติมากยิ่งกว่าที่คุณเคยรู้จัก แม้จะอาศัยอยู่ในประเทศเป็นเวลาหลายปี ในฐานะชาวต่างชาติเพื่อทำความเข้าใจกับ "วิถีไทย" วิธีที่ดีที่สุดที่จะทำความรู้จักวัฒนธรรมไทยก็คือ การดื่มด่ำกับเทศกาลงานเฉลิมฉลองต่างๆ และใช้ชีวิตแบบคนไทย ยึดถือในความดี สุภาพและให้เกียรติกันเสมอ สิ่งที่มีอิทธิพลมากที่สุดของวัฒนธรรมไทย คือ ศาสนาพุทธ การมาเที่ยวเมืองไทยจะไม่สมบูรณ์หากคุณไม่ได้ไปเยี่ยมชมวัดของไทย
![002_Picture_Festival](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_festival.jpg)
5. เทศกาลต่างๆ
ตลอดทั้งปีของไทยจะมีเทศกาลต่างๆ ทั้งเทศกาลทางวัฒนธรรม ทางศาสนาต่างๆ อาทิเช่น ลอยกระทง วันเข้าพรรษา งานตักบาตรเทโว แห่ผีตาโขน ฯลฯ และเทศกาลรื่นเริง อย่างเช่น เทศกาลสงกรานต์ วันปีใหม่ไทยที่ไม่มีใครไม่รู้จัก ชาวต่างชาติหลั่งไหลกันเข้ามาเข้าร่วมเทศกาลสงกรานต์ต่อปีเป็นจำนวนไม่น้อย ตลอดจนเทศกาลกินเจ เทศกาลอาหาร หรือเทศกาลต่างๆ ตามแต่ละพื้นภาคจะจัดกันขึ้นตามความเหมาะสมทางด้านวัฒนธรรมและวิถีชีวิตดั้งเดิม
![002_Picture_Safe](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_Safe.jpg)
6. สะดวกสบายและปลอดภัย
ปฏิเสธไม่ได้ว่าในทุกๆ ที่บนโลกต่างมาอันตรายซ่อนอยู่ ทั้งจากคน จากธรรมชาติ ประเทศไทยยังคงถือว่าเป็นประเทศที่เมื่อชาวต่างชาติก้าวเข้ามาสู่ประเทศไทยแล้ว จะสบายใจได้ด้วยการรักษาความปลอดภัยที่ดี และผู้คนมีน้ำใจช่วยเหลือกัน หากเดินทางในประเทศไทยแล้วหลงทาง หรือเกิดอุบัติเหตุขึ้น เจ้าหน้าที่และชาวไทยไม่รีรอที่จะช่วยเหลือเมื่อพบเห็น ด้วยไมตรีและความปราถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์ การเข้าพักโรงแรมมีความปลอดภัย เจ้าหน้าที่โรงแรมสื่อสารและตอบคำถามได้อย่างดี
![002_Picture_Choice](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_choices.jpeg)
7. มีความหลากหลาย
ประเทศไทยในปัจจุบัน มีสิ่งอำนวยความสะดวกสบายที่หลากหลายและค่อนข้างจะครบครันทันสมัย การเดินทางมาประเทศไทยจึงไม่ได้เกิดความลำบาก ไม่ว่าจะด้านใดๆ ก็ตาม และยังสามารถเลือกใช้ธุรกิจด้านบริการ ด้านต่างได้อย่างหลากหลาย ตลอดจนเกิดการแข่งขันราคา คุณภาพของการบริการ ยกระดับสินค้าการบริการให้ทัดเทียมนานาชาติ อีกทั้งเมืองท่องเที่ยวในไทยไม่ได้มีแค่กรุงเทพฯ หรือเมืองชายทะเลแต่เพียงอย่างเดียว การมาเยือนประเทศไทยเพียงหนึ่งครั้ง 77 จังหวัดของไทย มีสถานที่มากมายจนคุณคาดไม่ถึง หากเพียงแต่คุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ต้องการเที่ยวไทยแบบใด เชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ ทะเลชายหาด วัดโบราณ ตลาดน้ำ หรือชมวิวทิวทัศน์ หรูหรากับชีวิตในเขตเมือง การเดินทางคมนาคมก็หลากหลาย
![002_Picture_TravelHub](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_Travel_Hub.png)
8. ศูนย์กลางการท่องเที่ยวที่สมบูรณ์แบบ
ประเทศไทย คือ ศูนย์กลางการเดินทางและการท่องเที่ยวที่ดี สามารถเดินทางต่อไปยังประเทศต่างๆ ได้ง่ายและสะดวก การเดินทาง การคมนาคมภายในประเทศก็มีช่องทางให้เลือกหลากหลาย ทั้งทางเครื่องบิน รถ เรือ รถไฟ ฯลฯ ด้วยความที่ไทยเป็นประเทศเสรี มีทั้งฟรีวีซ่ากับประเทศต่างๆ และไม่ได้ยากเย็นกับการให้วีซ่านักท่องที่ยวนักเมื่อเทียบกับบ้างประเทศในโลก จึงทำให้ไทยเป็นสถานที่แรกๆ ที่นักเดินทางนึกถึงและต้องมาเยือนสักครั้งเมื่อมีโอกาส
![002_Picture_thaibaht](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/002_Picture_Thaibaht.jpg)
9. สกุลเงินในประเทศไทย
ประเทศไทยใช้เงินสกุลบาทไทย และอัตราแลกเปลี่ยน 1 ดอลลาร์สหรัฐประมาณ 33 บาท การแลกเปลี่ยนสกุลเงินมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา แต่โดยทั่วไปค่าเงินบาทค่อนข้างมีเสถียรภาพ ไม่แนะนำให้ใช้ดอลลาร์สหรัฐในการใช้จ่ายทั่วๆ ไป ประเทศไทยมีสกุลเงินท้องถิ่นที่ใช้กันแพร่หลายทุกที่ และมีตู้เอทีเอ็มอยู่ทุกที่ โดยทั่วไปสามารถกดเงินที่ตู้ ATM เปลี่ยนดอลลาร์เป็นเงินบาทได้ทันที
![ค่าครองชีพ ประเทศไทย](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Inbound/Content_Inbound/002_Article/bangkok.jpg)
10. ค่าครองชีพ
ประเทศไทยมีอัตราค่าครองชีพที่ค่อนข้างต่ำ หากคุณไม่ได้ต้องการความหรูหรามากจนเกินไป สำหรับทริปเดินทางในไทยมีอัตราค่าใช่จ่ายที่แสนถูกเมื่อเทียบกับประเทศในยุโรป จึงสามารถยืดระยะเวลาการเดินทางได้ยาวขึ้น มีสินค้า อาหาร โรงแรม ที่หลากหลาย แบบพื้นเมือง แบบนานาชาติ หรือ จะโฮลเทลแบบ Low Cost ก็มี และมีการเดินทางก็มีหลากหลายประเภท ไม่ว่าจะเครื่องบิน หรือการเดินทางด้วยรถสาธารณะ ทั้งรถไฟฟ้า รถประจำทาง รถบัส ก็ช่วยให้คุณประหยัดได้มากยิ่งขึ้นไปอีก ทั้งยังได้เรียนรู้วิถีชีวิตแบบคนไทยอีกด้วย
รู้หรือไม่? มีวีซ่าสำหรับการอยู่ในประเทศไทยระยะยาว
หากคุณเป็นชาวต่างชาติ และมีเหตุผลที่จะย้ายมาอยู่ประเทศไทย รู้หรือไม่ว่า..มีวีซ่าหลายประเภทสำหรับการอยู่อาศัยและทำงานในประเทศไทย อาทิ เช่น
- วีซ่าเกษียณอายุ (Geeza Visa) ซึ่งอนุญาตให้พลเมืองจากประเทศต่างๆ ส่วนใหญ่สามารถอาศัยและเกษียณอายุในประเทศไทยได้ หากคุณอายุมากกว่า 50 ปีและมีรายได้ขั้นต่ำต่อเดือน แต่คุณไม่สามารถทำงานอย่างถูกกฎหมายในประเทศไทยด้วยวีซ่านี้ และรายได้ของคุณอาจมาจากนอกราชอาณาจักรและส่วนใหญ่เงื่อนไขไม่ได้เป็นเรื่องยากมากจนเกินไป
- วีซ่า Non B วีซ่าสำหรับนักธุรกิจต้องมี นอกจากนี้คุณยังสามารถเปิด บริษัท บัญชีธนาคารในไทย บัญชีธนาคารของบริษัท จ้างพนักงานชาวไทย หรือชาวต่างชาติและดำเนินธุรกิจในราชอาณาจักรภายใต้ข้อ จำกัด ต่าง ๆ
- วีซ่า Smart Visa ใหม่ซึ่งเป็นวีซ่า 4 ปีและรวมถึงคู่สมรสและบุตร คุณจะต้องมีรายได้มากกว่า 200,000 บาทต่อเดือนและวีซ่านี้สำหรับการประกอบอาชีพบางอย่างในการเริ่มต้นขึ้น, อุตสาหกรรม, การแพทย์และเทคโนโลยี
นอกจากนี้ยังมีวีซ่านักท่องเที่ยววีซ่าการศึกษาและอีกหลายรูปแบบ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือวีซ่าสำหรับการใช้ชีวิตและการทำงานในประเทศไทยนั้นไม่แพงและง่ายต่อการได้รับ เพียงเตรียมเอกสาร เตรียมความพร้อมก่อนยื่น ตัวแทนหรือที่ปรึกษาทางการยื่นวีซ่าถือเป็นตัวช่วยที่ดีในการได้มาซึ่งวีซ่าประเภทต่างๆ
10 reasons why foreigners like Thailand
10个理由...为什么外国人喜欢泰国
แชร์ บทความนี้
พูดคุย เกี่ยวกับบทความนี้