เช็คลิสต์ไปช้อปกัน!! บุกย่านช้อปปิ้งสิงคโปร์ กิน ช้อป ให้กระจาย
![เช็คลิสต์ไปช้อปกัน!! บุกย่านช้อปปิ้งสิงคโปร์ กิน ช้อป ให้กระจาย](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/cover-shopping-brand-in-singapore.jpg)
สำหรับคนที่ชอบช้อปปิ้งของแบรนด์เนม ที่สิงคโปร์ก็เป็นอีกหนึ่งแหล่งรวมแบรนด์ดัง ซึ่งสิงคโปร์มีสินค้าแบรนด์เนมวางขายมากมาย ทั้งของสิงคโปร์เอง และของแบรนด์เนมต่างชาติ ก็มีให้เลือกกันอย่างจุใจ จนงานนี้บอกได้คำเดียวว่า ได้ของถูกจนเพลิน ล้มละลายโดยไม่ทันรู้ตัว เอาล่ะมาดูกันว่าอันไหนบ้างที่ห้ามพลาด มาดูกันว่า ไปสิงคโปร์ซื้ออะไรดี กับลิสต์ของฝากน่าซื้อ มีอะไรบ้างน้าา..?
แบรนด์ Charle & Keith
Charle & Keith เป็นแบรนด์กระเป๋าและเครื่องประดับสำหรับผู้หญิงสัญชาติสิงคโปร์ที่มีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลก ใครมีโอกาสมาเยือนสิงคโปร์แล้วไม่ได้ช้อปสินค้าจากแบรนด์นี้กลับไป ถือว่ามาไม่ถึงสิงคโปร์กันนะคะ และหากใครมาเที่ยวย่าน Changi Citypoint Outlet กันทั้งที แนะนำว่าให้ซื้อสินค้า Charle & Keith จากที่นี่กันตรงๆ ได้เลย เพราะราคาจะถูกที่สุด เนื่องจากเป็นสินค้า Outlet จากสาขาหลัก ราคาจึงถูกกว่าสาขาอื่นๆ เกือบเท่าตัว
![Charle & Keith](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/charles-keith.jpg)
สถานที่จำหน่าย : ย่าน Changi Citypoint Outlet
เวลาเปิด-ปิด : เปิดปิดเวลา 10.00-22.00 น.
วิธีการเดินทาง : รถไฟฟ้าสายสีเขียวลง สถานี Expo 1 สถานีก่อนถึงสนามบิน แล้วเดินต่อไปไม่ไกลก็ถึง
Onitsuka Tiger
สำหรับแบรนด์นี้ ถึงจะไม่ใช่สินค้าแบรนด์สิงคโปร์แท้ๆ แต่ขอแนะนำเลยว่า ถ้ามีโอกาสมาเยือนย่าน Changi Citypoint Outlet กันทั้งที Onitsuka Tiger ถือเป็นสินค้าแบรนด์เนมที่ต้องซื้อกลับบ้านให้ได้เลยค่ะ เพราะแทบทุกชิ้นเป็นสินค้า Outlet ทั้งหมด ราคาจึงถูกแสนถูกอย่างไม่น่าเชื่อ จนใครที่มาเป็นต้องซื้อกลับบ้านกันหลายคู่เลยทีเดียว
![Onitsuka Tiger](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Onitsuka%20Tiger.jpg)
Cr. lifestyleasia
สถานที่จำหน่าย : ย่าน Changi Citypoint Outlet
เวลาเปิด-ปิด : เปิดปิดเวลา 10:00-22:00 น.
วิธีการเดินทาง : รถไฟฟ้าสายสีเขียวลง สถานี Expo 1 สถานีก่อนถึงสนามบิน แล้วเดินต่อไปไม่ไกลก็ถึง
Limited Edt. @ 313 Somerset
หากเพื่อนๆ เป็นคนที่รักและชื่นชอบสนีกเกอร์ ไม่มีที่ไหนจะสวรรค์ไปกว่าตึก 313 Somerset อีกแล้วนะ เพราะชั้น 3 และ 4 ของห้าง เป็นสถานที่ตั้งของแบรนด์ Limited Edt. ร้านขายรองเท้าผ้าใบสัญชาติสิงคโปร์ที่มีสาขาไปทั่วประเทศ
![Limited Edt. @ 313 Somerset](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Limited%20Edt.%20313%20Somerset.jpg)
Cr. streething
ร้านนี้เป็นที่รู้จักกันดีในหมู่คนชอบสนีกเกอร์ว่า ถ้าอยากได้ของรุ่นลิมิเต็ดเอดิชัน ระดับท็อป จับตัวยาก ไม่ว่าจะ Adidas, Nike, New Balance, Puma, Reebox ฯลฯ ให้มุ่งมาที่นี่ แค่ตึก 313 Somerset มีช็อปของแบรนด์อยู่ทั้งหมด 5 แห่ง แบ่งเป็น Limited Edt. Vault สำหรับสนีกเกอร์หายาก ตัวท็อป เน้นสินค้าที่ทำขึ้นเฉพาะกิจกับศิลปิน Limited Edt. Woman & Kids สำหรับผู้หญิงและรุ่นเยาว์ L.E. Underground สำหรับผู้ชื่นชอบสนีกเกอร์เท่ๆ แต่ราคาเอื้อมถึง Limited Edt. Ball Park สำหรับสายบาสเกตบอลโดยเฉพาะ และ L.E Way สำหรับสายสเกต เลือกกันให้ตาแฉะ ต้องมีติดไม้ติดมือกลับไปคนละคู่สองคู่แน่นอน
น้ำหอมและเครื่องสำอางแบรนด์เนม
มาเที่ยวสิงคโปร์กันทั้งที จะลืมน้ำหอมกับเครื่องสำอางแบรนด์เนมไปได้ยังไง จริงไหมคะ? แถมยังเป็นสินค้าแบรนด์สิงคโปร์ ที่หลายคนยอมลงทุนหิ้วซื้อกลับมาฝากคนที่บ้านกันเป็นถุงๆ เลยทีเดียว เพราะขึ้นชื่อเรื่องคุณภาพ และมีกลิ่นให้เลือกอย่างหลากหลาย รับรองว่าซื้อไปแล้วไม่มีผิดหวังแน่นอน ยิ่งใครที่มาเที่ยวแถวย่านออร์ชาร์ด แนะนำให้ไปที่ห้าง T Galleria กันเลย เพราะห้างนี้เป็นแหล่งรวมน้ำหอมและเครื่องสำอางราคาถูกสุดๆ จนคุณตัดสินใจซื้อไม่ถูกเลยทีเดียว
![T Galleria](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/T%20Galleria.jpg)
Cr. dutyfreehunter
สถานที่จำหน่าย : ห้าง T Galleria ย่านออร์ชาร์ด
เวลาเปิด-ปิด : ทุกวัน 10:00-22:00 น.
วิธีการเดินทาง : อยู่กับสถานีรถไฟใต้ดิน Orchard ทางออก A2 เดินออกมาแล้วก็เข้าห้างไปช้อปกันได้เลย
ไนอีส (Naiise)
ไนอีส ในอดีตเคยเป็นร้านค้าออนไลน์ที่นำของแบรนด์สิงคโปร์ต่างๆ มาจำหน่าย ปัจจุบันนั้นเปิดเป็นร้านค้าให้เพื่อนๆ ได้เดินเข้าไปเลือกซื้อสินค้ากันได้ ทั้งเสื้อผ้า รองเท้า เครื่องสำอาง กระเป๋า และที่สำคัญคือมีของที่ระลึกที่เป็นของฝากสิงคโปร์น่ารักๆ เก๋ๆ ดูดีมีสไตล์ให้เพื่อนๆ เลือกซื้อกลับไปเป็นของฝากกันมากมาย ใครที่มองหาของฝากสิงคโปร์จำพวกโปสการ์ด แก้วน้ำ แม่เหล็ก กระเป๋าสกรีนลายสิงคโปร์เก๋ๆ ก็สามารถมาเลือกซื้อกันที่นี่ได้ รับรองว่าถูกใจวัยรุ่นแน่นอน
![Naiise](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Naiise.jpg)
Cr. todayonline
ผ้าบาติก (Batik)
ใครอยากจะซื้อผ้าสวยๆ กลับไปตัดชุดเก๋ๆ ต้องมาทางนี้ มาสิงคโปร์ทั้งทีต้องจัดผ้าบาติกของสิงคโปร์ ซึ่งมีการผสมผสานระหว่างผ้าบาติกสไตล์มาเลเซียและผ้าตาบิกสไตล์อินโดนีเซียเข้าด้วยกัน เกิดเป็นลวดลายที่สวยงาม แปลกใหม่ แถมยังมีคุณค่าทางวัฒนธรรม เอากลับไปตัดชุดเคบายาหรือชุดเก๋ๆ อย่างอื่นใส่กันได้ ย่านที่เราอยากแนะนำให้ไปหาซื้อผ้าบาติกกันก็คือที่บริเวณฮาจิเลน หรือบริเวณถนนอาหรับที่อยู่ใกล้กันก็มีร้านผ้าบาติกให้เพื่อนๆ ได้เลือกซื้อกันเพียบ
![Batik](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Batik.jpg)
Cr. cnalifestyle.channelnewsasia.com
Garrett Popcorn
เราไม่ได้แค่พามาช้อปอย่างเดียว จะพาไปกินของอร่อยด้วย มาถึงคิว Garrett Popcorn กันบ้าง ถึงแม้ว่าที่บ้านเราจะมีสาขาย่อยมาเปิดแล้วก็ตาม แต่มาถึงถิ่นต้นตำรับทั้งที จะไม่ลองชิมสูตรต้นตำรับได้ยังไง! โดยเฉพาะที่ย่านออร์ชาร์ดนี้ แนะนำให้ไปซื้อที่ห้าง Wisma Atria ได้เลยค่ะ เพราะห้างนี้เป็นห้างใหญ่ มีสินค้าให้เลือกซื้อมากมาย นอกจากข้าวโพดคั่วแล้ว ยังมีของฝากอื่นๆ ให้ช้อปกันได้ทั้งวันเลยทีเดียว
![Garrett Popcorn](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/garrett-popcorn-shops.jpg)
Cr. hungrygowhere
วิธีการเดินทาง : อยู่บนถนน Orchard Road ใกล้กับสถานีรถไฟใต้ดิน Orchard ออกทางออก Exit D เดินต่อไปไม่นานก็ถึง
เครื่องดื่ม Singapore Sling
มาสิงคโปร์ทั้งที ก็ต้องลองชิมเครื่องดื่มประจำชาติของเค้าซะหน่อย แม้ว่า Singapore Sling จะเป็นเครื่องดื่มค็อกเทลที่หาดื่มได้ตามโรงแรมหรือผับบาร์ทั่วไป หรือแม้แต่ในเมืองไทยเองก็ตาม แต่ถ้าใครอยากลองชิมของแท้แบบออริจินอลก็ต้องไปที่ Long Bar แห่งโรงแรม Raffles เพราะที่นี่แหละค่ะคือต้นกำเนิดของเครื่องดื่มค็อกเทลชื่อดัง ซึ่งบาร์เทนเดอร์คนเก่งอย่าง Ngiam Tong Boon ได้คิดค้นสูตรมาตั้งแต่ปี 1930 โดยเป็นการผสมผสานความอร่อยอย่างลงตัวจากเหล้ายิน บรั่นดี น้ำเชอร์รี่ น้ำส้ม น้ำมะนาวและน้ำสับปะรด ซึ่งที่โรงแรมก็มีแบบบรรจุขวดขายให้เป็นของฝากได้ด้วยค่ะ มีแบบไม่มีแอลกอฮอล์ด้วยนะ เก็บไว้ในลิสต์ของฝากต้องซื้อของสิงคโปร์เลยค่ะ!
![Singapore Sling](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Singapore%20Sling.jpg)
Cr. cocktailmocktail.co.uk
เวลา เปิด-ปิด : 11:00 - 01:30 น.
วิธีการเดินทาง : ขึ้นรถไฟฟ้า MRT ลงที่สถานี Esplanade เดินอีก 3 นาที
หมูแผ่น Bakkwa
ในบรรดาของฝากจากสิงคโปร์ Bakkwa หรือ หมูแผ่น สิงคโปร์ น่าจะเป็นของฝากที่ถูกอกถูกใจบรรดาญาติผู้ใหญ่แน่ๆ ค่ะ เพราะนอกจากจะเป็นของฝากที่กินได้แล้ว รสชาติยังอร่อยเหาะอีกต่างหาก จริงๆ แล้ว Bakkwa จะทำจากเนื้อวัว หรือถ้าใครไม่กินเนื้อวัวก็มีเนื้อหมูให้เลือกซื้อด้วยนะ นำมาหมักด้วยน้ำตาล ซอสถั่วเหลือง และเครื่องเทศหลายอย่าง จากนั้นก็นำไปย่างถ่านจนสุกทั่วและหอมฉุย ก่อนจะนำมาแพ็คบรรจุห่อให้ซื้อกลับไปเป็นของฝากได้ ซึ่งร้านดังที่อยากแนะนำก็คือ Bee Cheng Hiang แล้วถ้าถามว่าร้านนี้ดังขนาดไหน ก็บอกได้เลยว่าที่มารอต่อคิวซื้อแต่เช้าไม่ใช่แค่นักท่องเที่ยวต่างชาติเท่านั้นนะ อีกครึ่งนี่คนสิงคโปร์แท้ๆ เลยล่ะ
![Bakkwa](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Peng-Guan-Bak-Kwa.jpg)
Cr. thehoneycombers
เวลา เปิด-ปิด : 10:00–22:00 น.
วิธีการเดินทาง : จาก Bugis MRT Station เดินไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้เพื่อเข้าสู่ถนน Rochor จากนั้นให้เลี้ยวขวา
ผงปรุงรสบักกุ๊ดเต๋
บักกุ๊ดเต๋ อาหารประจำชาติของสิงคโปร์ ดังนั้นใครชื่นชอบอาหารประเภทนี้ก็ควรได้เครื่องปรุงจากต้นตำรับ และการซื้อผงปรุงรสบักกุ๊ดเต๋กลับมานั่นจะทำให้ได้สัมผัสกับรสชาติอย่างแท้จริง ร้านอาหารที่นักท่องเที่ยวต้องไปกินบักกุ๊ดเต๋ ก็ต้องเป็นร้าน Song Fa ค่ะ และถ้าอยากได้ผงบักกุ๊ดเต๋กลับไปเป็นของฝากก็สามารถหาซื้อได้ที่ร้านเลย หรือใครที่ไม่ได้กินที่ร้านก็สามารถหาซื้อได้ที่ดิ้วตี้ฟรีและร้านของฝากทั่วไปได้เลย
![ผงปรุงรสบักกุ๊ดเต๋](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Bak%20kut%20teh.jpg)
Cr. rotinrice
แยม KAYA
เป็นแยมที่ขึ้นชื่อมากๆ ในสิงคโปร์ ตัวแยมทำมาจากมะพร้าว ไข่ น้ำตาล ใบเตย เป็นของฝากที่หาซื้อได้แค่ในสิงคโปร์เท่านั้น มีความหอมหวาน เข้มข้น เนื้อละมุนลิ้น มาทากับขนมปังอร่อยสุดๆ ไปเลย ที่สำคัญหาซื้อได้ง่ายตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป ราคาจะประมาณ 120 – 200 บาท หรืออยากได้บรรยากาศกินขนมปังร้อนกับแยมในตอนเช้า แนะนำให้ไปร้าน Ya Kun Kaya Toast ค่ะ ร้านต้นตำรับอาหารเช้าขึ้นชื่อของสิงคโปร์ ไปแล้วรับรองไม่ผิดหวังแน่นอนจ้า
![แยม KAYA](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/kaya-jam-singapore.jpg)
Cr. thatswhatshehad
กุ้งม้วน (Prawn Roll)
กุ้งม้วนเป็นอีกหนึ่งของกินเล่นสุดอร่อย และของฝากสิงคโปร์ยอดนิยม ลักษณะคล้ายๆ กับปอเปี๊ยะทอดของบ้านเรา แต่ไส้ภายในจะเป็นกุ้งแห้งรสชาติเผ็ดๆ หวานๆ กลมกล่อมและอร่อยมากเลยทีเดียว วันนี้จะมาแนะนำให้ลองทานยี่ห้อไท่ซัน (Tai Sun) ที่มีสินค้าวางขายตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป เช่น ร้านไจแอนท์ (Giant) ที่มีหลายสาขาในเมือง รวมถึงที่ซันเทค ซิตี้ (Suntec City) ห้างขนาดใหญ่ที่เป็นที่ตั้งของน้ำพุแห่งความมั่งคั่ง รับรองว่าเก็บไว้ได้นาน อร่อยถูกใจคนทางบ้านอีกด้วย
![Prawn Roll](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/prawn_roll.jpg)
Cr. beechenghiang.com.sg
ช็อกโกแลต
ถือว่าเป็นของขึ้นชื่ออันดับต้นๆ สำหรับของฝากประเทศสิงคโปร์ แถมช็อกโกแลตคุณภาพดีที่ราคาถูกกว่าหลายประเทศโดยเฉพาะ ช็อกโกแลตรูป Merlion ที่ถือเป็นสัญลักษณ์ ของฝากไฮไลท์ของประเทศสิงคโปร์เลยล่ะ ซื้อกลับไปใครๆ ก็รู้ว่ามาจากไหน จะซื้อมาฝากผู้ใหญ่ก็เข้าท่า จะซื้อหามาให้เด็กๆ ก็โดนใจทุกคนแน่นอน
![ช็อกโกแลต](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/chocolate-merlion.jpeg)
Cr. magickidsc.blogspot.com
หนังปลาไข่เค็มเออร์วินส์ (Irvins Salted Egg)
เป็นของทานเล่นที่กำลังมาแรงจริงๆ มีช่วงที่คนสิงคโปร์ฮิตทานไข่เค็มกัน จึงเกิดอาหารและของทานเล่นจากไข่เค็มมากมาย รวมถึงหนังปลาไข่เค็มเออร์วินส์ ซึ่งหนังปลาไข่เค็มนี้แปลกใหม่และอร่อยสุดๆ ตอนแรกเพื่อนๆ อาจคิดว่ามันจะเข้ากันได้เหรอ? เราขอยืนยันเลยว่าอร่อยมาก! หนังปลาแซลมอนกรอบกับซอสไข่เค็มนั้นเข้ากันสุดๆ ทานแล้วหยุดไม่ได้เลยล่ะค่ะ
![Irvins Salted Egg](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Irvins%20Salted%20Egg.jpg)
Cr. thejakartapost
หนังปลาไข่เค็มเออร์วินส์สามารถหาซื้อได้ไม่ยาก เพราะเออร์วินส์มีร้านถึง 8 สาขาตามจุดท่องเที่ยวต่างๆ ทั่วสิงคโปร์ ทั้งห้างสรรพสินค้าวีโว่ซิตี้ (VivoCity) หรือบริเวณถนนออร์ชาร์ดก็มีที่ห้าง ออชาร์ดเกตเวย์ (Orchard Gateway) ส่วนสาขาที่สะดวกสบายที่สุดคงหนีไม่พ้นสาขาสนามบินที่มีทั้งในอาคารโดยสาร 2 และ 3 แต่อย่าลืมเผื่อเวลาที่สนามบินกันด้วยนะ เพราะว่าคิวยาวการันตีความฮิตจริงๆ ค่ะ
Pineapple Tarts
ใครที่เพื่อนฝูงเยอะ แล้วไม่รู้จะซื้ออะไรไปฝากดี Pineapple Tarts ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดี เพราะว่ามันเป็นสับปะรด ผลไม้ที่ใครก็สามารถกินได้ เพราะงั้นเราจึงสามารถซื้อแบบชุดใหญ่ ๆ แล้วไปแบ่งแจกเพื่อนๆ ได้อย่างไม่มีปัญหา ตัว Pineapple Tarts เนื้อแป้งข้างนอกจะกรอบ ๆ ส่วนภายในจะยัดไส้ด้วยแยมสับปะรด ที่ออกรสเปรี้ยว ๆ หวาน ๆ ซึ่งใครที่ชอบอยู่แล้วก็คงจะชอบทีเดียว แถม Pineapple Tarts ยังสามารถเก็บไว้ได้นานสุดถึง 6 เดือนอีกด้วย
![Pineapple Tarts](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Pineapple%20Tarts.jpg)
Cr. lifestyleasia
ของฝากหุ่นจำลอง Merlion
ใครที่ได้ไปเที่ยวชมเจ้ารูปปั้น Merlion คงมีไม่น้อยที่อยากจะยกมันกลับบ้าน แต่ถ้าคิดจะทำแบบนั้นก็คงได้โดนตำรวจสิงคโปร์จับไปแน่ๆ แต่บอกเลยว่า ร้านของฝากมากมายที่มีหุ่นจำลองรูป Merlion หลายขนาดให้ซื้อกลับประเทศ ซึ่งเราสามารถซื้อเจ้าหุ่นจำลองรูป Merlion ไปฝากเพื่อนฝูง เพื่ออวดเพื่อน ๆ ว่า “นี้ ฉันไปมาแล้วนะ” ก็ได้ หรือ เอามาประดับตกแต่งโต๊ะทำงานให้ดูหรูหรา หรือจะไปประดับไว้ในบ้านเพื่อทำให้บ้านของเราดูมีความเป็นสิงคโปร์ขึ้นมานิดนึงก็ยังได้
![ของฝากหุ่นจำลอง Merlion](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/Merlion-Souvenirs.jpg)
Cr. traveltriangle
เหรียญเพนนีประทับตราสิงคโปร์
ของที่ระลึกขนาดน่ารัก เช่นเหรียญเพนนีประทับตราสิงคโปร์ ก็เป็นของฝากที่ดีไม่น้อย เพราะเหรียญเพนนีมีหลายคอลเลคชั่นและหลายแบบให้สะสม โดยเราสามารถไปหยอดตู้ซื้อเหรียญเพนนีได้จากสถานที่ท่องเที่ยวหลากที่มากมายเช่น สวนสัตว์สิงคโปร์ พิพิธภัณฑ์แห่งชาติสิงคโปร์ สวนพฤกษศาสตร์สิงคโปร์ และสวนสนุกยอดฮิตอย่าง Universal Studios Singapore
![เหรียญเพนนีประทับตราสิงคโปร์](https://www.wonderfulpackage.com/uploads/moxie/Article/Singapore/shopping-brand-in-singapore/singapore-penny.jpeg)
Cr. medium
จัดหนักจัดเต็มทั้งของช้อปปิ้ง ของกิน ของฝาก ไปสิงคโปร์ครั้งหน้าต้องไม่พลาดแน่ๆ
สิงคโปร์ก็มีนะ รวมร้านเด็ด ชานมไข่มุกในสิงคโปร์
แชร์ บทความนี้
พูดคุย เกี่ยวกับบทความนี้